-‘๑’- Ken-kun Family -‘๑’-
--------------Chào bạn , Khách !---------------
Đăng nhập : Nếu bạn là member của forum này , hãy đăng nhập ^^
Đăng ký : Nếu bạn là người mới , hãy đăng ký >.<
>> Do not display again : Dẹp bỏ cái khung này.
===========================================
Khách viếng thăm vẫn có thể xem gần như toàn bộ nội dung được chia sẻ.

[bold]P/s : Nếu không phải là fan của Ken thì xin đừng đăng kí[/bold]
--------------Chào bạn , Khách !---------------
Đăng nhập : Nếu bạn là member của forum này , hãy đăng nhập ^^
Đăng ký : Nếu bạn là người mới , hãy đăng ký >.<
>> Do not display again : Dẹp bỏ cái khung này.
===========================================
Khách viếng thăm vẫn có thể xem gần như toàn bộ nội dung được chia sẻ.

[bold]P/s : Nếu không phải là fan của Ken thì xin đừng đăng kí[/bold]
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhK2F's PortalGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Hình KyO đây =)) Trả lờiHình KyO đây =)) - 63 Trả lời
[Profile] Dành cho các member Trả lời[Profile] Dành cho các member - 55 Trả lời
[MOVIE 2009] KAMUI GAIDEN Trả lời[MOVIE 2009] KAMUI GAIDEN - 55 Trả lời
Đóng góp ý kiến hoàn thiện fansite Trả lờiĐóng góp ý kiến hoàn thiện fansite - 52 Trả lời
[DRAMA 2009] Zeni Geba - Điên Vì Tiền Trả lời[DRAMA 2009] Zeni Geba - Điên Vì Tiền - 39 Trả lời
[CM] Điện thoại DoCoMo Trả lời[CM] Điện thoại DoCoMo - 38 Trả lời
[MOVIE 2009] Ultra Miracle Love Story Trả lời[MOVIE 2009] Ultra Miracle Love Story - 33 Trả lời
Magazine tháng 08/2009 Trả lờiMagazine tháng 08/2009 - 28 Trả lời
[MOVIE 2009] Nakushita Kioku Trả lời[MOVIE 2009] Nakushita Kioku - 26 Trả lời
[NB-2009] Rừng Nauy Trả lời[NB-2009] Rừng Nauy - 24 Trả lời
Hình KyO đây =)) lượt xemHình KyO đây =)) - 10191 Xem
Hình chibi death note lượt xemHình chibi death note - 10102 Xem
Hướng dẫn chỉnh sữa avatar và chữ ký lượt xemHướng dẫn chỉnh sữa avatar và chữ ký - 7710 Xem
[Tổng hợp] các bài hát của Jay bị đạo ở VN lượt xem[Tổng hợp] các bài hát của Jay bị đạo ở VN - 6230 Xem
[MOVIE 2008] DON'T LAUGH AT MY ROMANCE lượt xem[MOVIE 2008] DON'T LAUGH AT MY ROMANCE - 5922 Xem
A Little Love - Fiona Fung lượt xemA Little Love - Fiona Fung - 4934 Xem
[MOVIE 2009] KAMUI GAIDEN lượt xem[MOVIE 2009] KAMUI GAIDEN - 4741 Xem
[DRAMA 2009] Zeni Geba - Điên Vì Tiền lượt xem[DRAMA 2009] Zeni Geba - Điên Vì Tiền - 4690 Xem
[MOVIE 2011]GANTZ lượt xem[MOVIE 2011]GANTZ - 3739 Xem
Matsuyama Kenichi làm bố trong phim mới. lượt xemMatsuyama Kenichi làm bố trong phim mới. - 3724 Xem

Tuyển K2F subbing Team!!!!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
ms.shin
-‘๑’- Admin -‘๑’-
-‘๑’- Admin -‘๑’-
ms.shin

Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 163
Bạn vào forum lúc Bạn vào forum lúc : 06/06/2009
K2F Dollars K2F Dollars : 15865
Cảm ơn : 18

Tuyển K2F subbing Team!!!! Vide
Bài gửiTiêu đề: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime25/07/09, 04:08 pm

Nhằm đáp ứng nhu cầu của Kenichi'fans, hiện nay chỉ có 1 số film của ken là đc các web fansub lại, còn 1 số thì k, để các fan có thể thoải mái xem nhữg PV hay film của ken mà k phải chờ đợi hoặc ngậm ngùi vì k xem đc. BQT thôg báo tuyển subbing team cho K2F.

Gồm các vị trí như sau :

1. Translate
Cv:Translator thông thường sẽ dịch trực tiếp từ raw bằng cách nghe lại raw. Tuy nhiên hiện chúng ta chưa có ai đủ trình độ để nghe raw trực tiếp nên sẽ thông qua sub English + căng cái lỗ tai ra nghe raw để so sánh, tiện đối chiếu.

2. Edit :
Cv: Theo nhận xét của tui thì editor rất quan trọng đối với fansub tiếng Việt, ko giống như với fansub tiếng Anh, nhất là khi dịch với tốc độ cao mà lại thiếu editor như Dyn-Anime nên gây ra rất nhiều lỗi khi dịch, cả về câu cú, ngữ pháp, thậm chí có khi là chính tả. Editor có nhiệm vụ coi lại bản dịch của translator và sửa lại những chỗ ko hợp lý, chưa hay. Yêu cầu là phải khá tiếng Anh và biết tiếng Nhật là tất yếu.

3. Timing :
Cv: Để sub chạy đúng thì phải timing đúng. Trước đây có nhiều công cụ rời cho việc timing nên timer thường phải làm việc với nhiều chương trình cùng lúc, khá mất công. 1 năm trở lại đây công nghệ đổi mới nên ta sẽ timing trực tiếp bằng Aegisub luôn. Điều này tui sẽ đề cập sau trong topic nói về Aegisub.

4. Typesetting/Styling :
Cv: Để sub đẹp, nhìn sống động với các hiệu ứng thì định dạng ass (Advanced SubStationAlpha) là tốt nhất. Khoản này tui cũng sẽ nói sau trong topic Aegisub.

5. Karaoke effects :
Cv: Có thể dùng cách cơ bản là làm effect cho từng chữ rồi ghép lại. Tuy nhiên cách đó cực kỳ tốn công sức, vì thế tốt nhất người làm effect nên hiểu rõ về lập trình C++ và biết 1 chút về C# để học cách viết script lua. Phần này tôi sẽ nói sau. Ngoài ra nếu có máy trâu bò và đã quen với viết script thì có thể sử dụng Adobe After Effect để tạo ra những hiệu ứng cực đẹp như nổ tung, tan biến, hoa lá....

6. Encode :

Cv: Việc encode có thể thực hiện trên cả những máy cũ. Tuy nhiên máy càng mạnh càng tốt vì việc này sẽ ngốn 1 lượng thời gian khủng khiếp. Sẽ có lúc máy phải chạy 100 tiếng liên tục để encode nên việc giải nhiệt là cực kỳ quan trọng. Encoder ít nhất phải biết sử dụng VirtualDub, VirtualDubMod, meGUI, AVISynth, biết chỉnh các thông số cho các trình encode, với 2 loại codec phổ biến là DivX/XviD và h264 và biết dùng filter. Ngoài ra nếu có thể thì nên tìm hiểu audio encoding. Encode audio thì có những trình sau là tốt : LAMEDropXPd (MP3), OGGDropXPd (OGG), beSweetGUI (multi codec), Nero AAC Encoder (LC-AAC hoặc HE-AAC). AC3 thì tui ko dùng vì hiếm khi có raw DVDRip với audio 5.1. Ai thích thì có thể tìm hiểu sau. Encoder có nhiệm vụ ghép video + sub + audio lại để cho ra sp cuối cùng : file MKV hoặc AVI. Sau khi làm xong thì nên test encode luôn. Nếu bị lỗi thì thường sẽ phải encode lại nên tính cẩn thận cực kỳ quan trọng.

7. Quality control (aka Quality Checking) :
Cv: Sau khi làm xong cần kiểm tra lại xem lỗi nằm ở đâu. Có thể là lỗi chính tả, ngữ pháp hoặc lỗi encode. Tuy nhiên làm hardsub thì thường editor sẽ kiểm tra kỹ phần chính tả với ngữ pháp nên sẽ chỉ cần kiểm tra chất lượng encode. Tui thì thường vừa encode vừa kiêm QC luôn.

Các bạn đăg kí như sau:
Tên:
vị trí muốn làm 1:
vị trí muốn làm 2:
(đôi khi 1 VT có nhìu ng` đăg kí cùng lúc nên để cho tiện K2F sẽ sắp xếp bạn qa VT khác)

(níu k bít làm ở VT nào thì cứ đăg kí nhé, K2F mod sẽ sắp xếp côg việc cho các bạn. Rất cần nhân lực mong các mem ủg hộ)

Nếu mem nào còn thắc mắc ở v/đ nào thì cứ post tại topic n`, shin sẽ giải thích hoặc gửi link cho các bạn

Các mem có thể tham khảo tại đây: http://my.opera.com/nhinvaihang/blog/huong-dan-lam-phu-de-tieng-viet-vietsub-cho-anime (vì anime cũg tươg tự như film nên chúg ta có thể áp dụng)

P/s: Mog các mem ủg hộ nhiệt tình nhá.K2F rất cần nhân lực!!

rakoon
-‘๑’- Nghiệp dư -‘๑’-
-‘๑’- Nghiệp dư -‘๑’-
rakoon

Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 29
Bạn vào forum lúc Bạn vào forum lúc : 23/07/2009
K2F Dollars K2F Dollars : 3353
Cảm ơn : 1

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime25/07/09, 10:04 pm

Tên : Rakoon
Vị trí muốn làm 1: Translator [Tại cũng có kinh nghiệm trans rồi, nhưng là trans eng nên bon chen vào đây xin một chân]
Vị trí muốn làm 2: Có thể là editor, tự trans tự edit cũng tiện hơn.

ms.shin
-‘๑’- Admin -‘๑’-
-‘๑’- Admin -‘๑’-
ms.shin

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime26/07/09, 02:00 pm

Uhm. Rất cám ơn, Gấu đã đăg kí I love you .Chúg tớ sẽ xem xét VT của bạn.
Các VT khác cũg rất dễ làm, 1 ng` có thể làm 2 c/v, nhưg shin vẫn rất đau đầu vì cái VT encoder Like a Star @ heaven .VT n` đc coi là super hero trog subteam vì nó vừa khó vừa mất thời gian, lại rất quan trọg nữa Idea . Cái n` chắc phải 2,3 ng` cùg làm qé -.-'

sly_girl
-‘๑’- Admin -‘๑’-
-‘๑’- Admin -‘๑’-
sly_girl

Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 431
Bạn vào forum lúc Bạn vào forum lúc : 25/05/2009
K2F Dollars K2F Dollars : 64419
Cảm ơn : 7

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime29/07/09, 02:56 am

Tên: sly
vị trí muốn làm 1: Translate ( kỹ năng ko được tốt lắm nhưng sly sẽ cố gắng hoàn thiện).

sly nghĩ về phần code thì shika có thể đảm nhận được (vì đã từng làm sub rồi thì phải) .... shika cũng giỏi về khoản này nữa. ^^

shikalove09
-‘๑’- Admin -‘๑’-
-‘๑’- Admin -‘๑’-
shikalove09

Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 655
Bạn vào forum lúc Bạn vào forum lúc : 21/05/2009
K2F Dollars K2F Dollars : 22084

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime29/07/09, 10:45 am

Tên: Shika
vị trí muốn làm 1: Cái này tùy chị Shin quyết định
onion19Em không giỏi ba cái này lắm >_<

http://ken-kunfamily.nstars.org
Black_Julby_Leo
Trưởng phòng
Trưởng phòng
Black_Julby_Leo

Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 152
Bạn vào forum lúc Bạn vào forum lúc : 02/06/2009
K2F Dollars K2F Dollars : 6020
Cảm ơn : 0

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime29/07/09, 01:16 pm

Tên Black
Vị trí: em cũng ngu luôn nhưng mà có thể dịch được tiếng anh!Nghe thì chắc là thuộ loại xoàng

rosewind
-‘๑’- Nghiệp dư -‘๑’-
-‘๑’- Nghiệp dư -‘๑’-
rosewind

Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 33
Bạn vào forum lúc Bạn vào forum lúc : 29/05/2009
K2F Dollars K2F Dollars : 3500

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime03/08/09, 01:14 pm

Tên: rosewind
VT 1: Typeset
VT 2: Encode

ms.shin
-‘๑’- Admin -‘๑’-
-‘๑’- Admin -‘๑’-
ms.shin

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime03/08/09, 03:00 pm

OK! giờ đã có đủ người. Fam ta sẽ sớm tiến hành vietsub cho film của ken! Mọi người qa topic vietsub cho film của ken vote cho film nào để vietsub nha! VT của mọi người shin và các admin sẽ xem xét cho các bạn!
@Sly: hôm nào rãh ss onl trên yahoo nha! E vs ss bàn c/v Smile

sly_girl
-‘๑’- Admin -‘๑’-
-‘๑’- Admin -‘๑’-
sly_girl

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime03/08/09, 04:44 pm

@ rose & rakoon : theo mọi người thấy thì cả 2 am hiểu & hổ trợ tốt cho việc làm sub. vậy 1 trong hai bạn ai có thể làm đội trưởng subbing team? 2 bạn cho mình ID yahoo nha. để tiên việc trao đổi.

mọi người góp ý về quy trình làm vietsub nhé ! thanks

*************** bảng phân công công việc *******************

1/ sly & rakoon đảm nhận việc translate vs edit. ( mọi người có thể cùng làm mảng này với nhau)

2/ rose : Encoder

3/ shika black karaoke effect + type setting

4/ quality các mem cùng làm nhau

5/ shin : timing và QC + giải đáp thắc mắc

đây chỉ là bàng phân công công việc theo dự kiến. mọi người cùng kham khảo cho biết ý kiến nha.

rosewind
-‘๑’- Nghiệp dư -‘๑’-
-‘๑’- Nghiệp dư -‘๑’-
rosewind

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime03/08/09, 05:14 pm

@ Ss Sly: Để ss rakoon làm đội trưởng đi ss Very Happy
Nick Yahoo của em là dieuhoa2910 Nhưng mà em ko onl Y!M mấy, nếu có việc gì cần thì ss p.m cho em qua DAN cũng dc, em hay vào đó hơn. Nick bên DAN của em cũng là rosewind luôn đó

P/s: Team nhà mình ko có uploader hả ss?

ms.shin
-‘๑’- Admin -‘๑’-
-‘๑’- Admin -‘๑’-
ms.shin

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime04/08/09, 12:31 pm

@rose: uploader shin ngĩ giao cho shika hoặc rakoon.
Mọi người ngĩ thế nào?

rakoon
-‘๑’- Nghiệp dư -‘๑’-
-‘๑’- Nghiệp dư -‘๑’-
rakoon

Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 29
Bạn vào forum lúc Bạn vào forum lúc : 23/07/2009
K2F Dollars K2F Dollars : 3353

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime07/08/09, 10:04 pm

Hay là cái đấy để cho shika làm đi, ss nghĩ em ấy làm được mà!
Mọi người trong staff thì add nick nhau luôn rồi ra yahoo nói chuyện ha! Tiện thể ss muốn hỏi project mình định làm là film nào vậy? Don't laugh hay là [movie] shindo & [drama] sexsy voice and robo???
SS thấy film nào mình cũng phải làm mà, mình lập fansite ken mà không đủ film của ken thì k được!!!
Còn việc đội trưởng subbing team thì tùy mọi người thôi, cái đấy cũng k quan trọng lắm đâu, shin làm cũng được mà!

rosewind
-‘๑’- Nghiệp dư -‘๑’-
-‘๑’- Nghiệp dư -‘๑’-
rosewind

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime07/08/09, 10:28 pm

Uploader ai làm cũng được mà. Chỉ là mạng nhà ai nhanh 1 chút thì sẽ tốt hơn thôi ^^
Còn làm sub phim nào thì em ko có ý kiến. Nhưng em nghĩ là phim gì các nhóm sub khác làm rùi thì mình đừng làm nữa kẻo lại bị trùng.

sly_girl
-‘๑’- Admin -‘๑’-
-‘๑’- Admin -‘๑’-
sly_girl

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime07/08/09, 10:44 pm

sly cũng nghĩ vậy nên làm sub cho những phim chưa có.

Trích dẫn :
Don't laugh [movie] shindo & [drama] sexsy voice and robo???

don't laugh thì iu phim hàn đã làm sub rồi. Còn lại [Movie] Shindo và [drama] Sexy voice. Có thể là mình làm shindo trước vì là movie nên thời lượng ngắn & fam sẽ có kinh nghiệm để tiếp tục làm drama dài hơi sexy voice.

ms.shin
-‘๑’- Admin -‘๑’-
-‘๑’- Admin -‘๑’-
ms.shin

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime08/08/09, 11:14 am

Shin cũng đồng ý vs c. sly đó
Tiện thể mọi ng` post nick chat của mình lên ngen. Để add vào chatroom, nói chiện cho tiện Smile
nick ran đây:ghost_cake_lovely

Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Tuyển K2F subbing Team!!!!   Tuyển K2F subbing Team!!!! Icon_minitime

Tuyển K2F subbing Team!!!!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang